สรุปการประกาศผล The Game Awards 2019

Sekiro: Shadows Die Twice คว้ารางวัลเกมยอดเยี่ยมแห่งปี

จบไปเป็นที่เรียบร้อยแล้วสำหรับงานประกาศผลรางวัลเกมยอดเยี่ยมที่ยิ่งใหญ่ที่สุดแห่งปีกับรายการ The Game Awards และก็ต้องขอแสดงความยินดีให้กับทีมงาน FromSoftware สำหรับนำเกมเกม Sekiro: Shadows Die Twice คว้ารางวัลเกมยอดเยี่ยมแห่งปีมาครองได้สำเร็จ

สำหรับรายละเอียดของผู้ชนะในสาขาต่างๆ นั้นก็จะมีรายละเอียดทั้งหมดดังนี้

Game of the Year

  • Control (Remedy/505 Games)
  • Death Stranding (Kojima Productions/SIE)
  • Super Smash Bros. Ultimate (Bandai-Namco/Sora/Nintendo)
  • Resident Evil 2 (Capcom/Capcom)
  • Sekiro: Shadows Die Twice (From Software/Activision) – WINNER
  • The Outer Worlds (Obsidian/Private Division)

Best Game Direction

  • Control (Remedy/505 Games)
  • Death Stranding (Kojima Productions/SIE) – WINNER
  • Resident Evil 2 (Capcom/Capcom)
  • Sekiro: Shadows Die Twice (From Software/Activision)
  • Outer Wilds (Mobius Digital/Annapurna)

Best Narrative

  • A Plague Tale: Innocence (Asobo/Focus Home)
  • Control (Remedy/505)
  • Death Stranding (Kojima Productions/SIE)
  • Disco Elysium (ZA/UM) – WINNER
  • The Outer Worlds (Obsidian/Private Division)

Best Art Direction

  • Control (Remedy/505) – WINNER
  • Death Stranding (Kojima Productions/SIE)
  • Gris (Nomada Studio/Devolver)
  • Sayonara Wild Hearts (Simogo/Annapurna)
  • Sekiro: Shadows Die Twice (From Software/Activision)
  • The Legend of Zelda: Link’s Awakening (Grezzo/Nintendo)

Best Score/Music

  • Cadence of Hyrule (Brace Yourself Games/Nintendo)
  • Death Stranding (Kojima Productions/SIE) – WINNER
  • Devil May Cry 5 (Capcom)
  • Kingdom Hearts III (Square Enix)
  • Sayonara Wild Hearts (Simogo/Annapurna)

Best Audio Design

  • Call of Duty: Modern Warfare (Infinity Ward/Activision) – WINNER
  • Control (Remedy/505)
  • Death Stranding (Kojima Productions/SIE)
  • Gears 5 (The Coalition/Xbox Game Studios)
  • Resident Evil 2 (Capcom)
  • Sekiro: Shadows Die Twice (From Software/Activision)

Best Performance

  • Ashly Burch as Parvati Holcomb, The Outer Worlds
  • Courtney Hope as Jesse Faden, Control
  • Laura Bailey as Kait Diaz, Gears 5
  • Mads Mikkelsen as Cliff, Death Stranding – WINNER
  • Matthew Porretta as Dr. Casper Darling, Control
  • Norman Reedus as Sam Porter Bridges, Death Stranding

Games for Impact

  • Concrete Genie (Pixelopus/SIE)
  • Gris (Nomada Studio/Devolver) – WINNER
  • Kind Words (Popcannibal)
  • Life is Strange 2 (Dontnod/Square Enix)
  • Sea of Solitude (Jo-Mei Games/EA)

Best Ongoing Game

  • Apex Legends (Respawn)
  • Destiny 2 (Bungie)
  • Final Fantasy XIV (Square Enix)
  • Fortnite (Epic Games) – WINNER
  • Tom Clancy’s Rainbow Six Siege (Ubisoft Montreal/Ubisoft)

Best Independent Game

  • Baba Is You (Hempuli)
  • Disco Elysium (ZA/UM) – WINNER
  • Katana ZERO (Askiisoft/Devoler)
  • Outer Wilds (Mobius Digital/Annapurna)
  • Untitled Goose Game (House House/Panic)

Best Mobile Game

  • Call of Duty: Mobile (TiMi Studios/Activision) – WINNER
  • GRINDSTONE (Capybara Games)
  • Sayonara Wild Hearts (Simogo/Annapurna)
  • Sky: Children of Light (Thatgamecompany)
  • What the Golf? (Tribland)

Best Community Support

  • Apex Legends (Respawn/EA)
  • Destiny 2 (Bungie) – WINNER
  • Final Fantasy XIV (Square Enix)
  • Fortnite (Epic Games)
  • Tom Clancy’s Rainbow Six Siege (Ubisoft Montreal/Ubisoft)

Best VR/AR Game

  • Asgard’s Wrath (Sanzaru Games/Oculus Studios)
  • Blood & Truth (SIE London Studio/SIE)
  • Beat Saber (Beat Games) – WINNER
  • No Man’s Sky (Hello Games)
  • Trover Saves the Universe (Squanch Games)

Best Action Game

  • Apex Legends (Respawn/EA)
  • Astral Chain (Platinum Games/Nintendo)
  • Call of Duty: Modern Warfare (Infinity Ward/Activision)
  • Devil May Cry 5 (Capcom/Capcom) – WINNER
  • Gears 5 (The Coalition/Xbox Game Studios)
  • Metro Exodus (4A Games/Deep Silver)

Best Action/Adventure Game

  • Borderlands 3 (Gearbox/2K)
  • Control (Remedy/505 Games)
  • Death Stranding (Kojima Productions/SIE)
  • Resident Evil 2 (Capcom)
  • The Legend of Zelda: Link’s Awakening (Grezzo/Nintendo)
  • Sekiro: Shadows Die Twice (From Software/Activision) – WINNER

Best RPG

  • Disco Elysium (ZA/UM) – WINNER
  • Final Fantasy XIV (Square Enix)
  • Kingdom Hearts III (Square Enix)
  • Monster Hunter World: Iceborne (Capcom)
  • The Outer Worlds (Obsidian/Private Division)

Best Fighting Game

  • Dead or Alive 6 (Team Ninja/Koei Tecmo)
  • Jump Force (Spike Chunsoft/Bandai Namco)
  • Mortal Kombat 11 (NetherRealm/WBIE)
  • Samurai Showdown (SNK/Athlon)
  • Super Smash Bros. Ultimate (Bandai Namco/Sora/Nintendo) – WINNER

Best Family Game

  • Luigi’s Mansion 3 (Next Level Games/Nintendo) – WINNER
  • Ring Fit Adventure (Nintendo EPD/Nintendo)
  • Super Mario Maker 2 (Nintendo EPD/Nintendo)
  • Super Smash Bros. Ultimate (Bandai Namco/Sora/Nintendo)
  • Yoshi’s Crafted World (Good-Feel/Nintendo)

Best Strategy Game

  • Age of Wonders: Planetfall (Triumph Studios/Paradox)
  • Anno 1800 (Blue Byte/Ubisoft)
  • Fire Emblem: Three Houses (Intelligent Systems/Koei Tecmo/Nintendo) – WINNER
  • Total War: Three Kingdoms (Creative Assembly/Sega)
  • Tropico 6 (Limbic Entertainment/Kalypso Media)
  • Wargroove (Chucklefish)

Best Sports/Racing Game

  • Crash Team Racing Nitro-Fueled (Beenox/Activision) – WINNER
  • DiRT Rally 2.0 (Codemasters)
  • eFootball Pro Evolution Soccer 2020 (PES Productions/Konami)
  • F1 2019 (Codemasters)
  • FIFA 20 (EA Sports)

Best Multiplayer Game

  • Apex Legends (Respawn/EA) – WINNER
  • Borderlands 3 (Gearbox/2K)
  • Call of Duty: Modern Warfare (Infinity Ward/Activision)
  • Tetris 99 (Arika/Nintendo)
  • Tom Clancy’s The Division 2 (Massive Entertainment/Ubisoft)

Fresh Indie Game Presented by Subway

  • ZA/UM for Disco Elysium – WINNER
  • Nomada Studio for Gris
  • DeadToast Entertainment for My Friend Pedro
  • Mobius Digital for Outer Wilds
  • Mega Crit for Slay the Spire
  • House House for Untitled Goose Game

Content Creator of the Year

  • Courage – Jack Dunlop
  • Dr. Lupo – Benjamin Lupo
  • Ewok – Soleil Wheeler
  • Grefg – David Martínez
  • Shroud – Michael Grzesiek – WINNER

Best Esports Game

  • Counter-Strike: Global Offensive (Valve)
  • DOTA2 (Valve)
  • Fortnite (Epic Games)
  • League of Legends (Riot Games) – WINNER
  • Overwatch (Blizzard)

Best Esports Player

  • Kyle ‘Bugha’ Giersdorf (Immortals, Fortnite) – WINNER
  • Lee ‘Faker’ Sang-hyeok (SK Telecom, League of Legends)
  • Luka ‘Perkz’ Perkovic (G2 Esports, League of Legends)
  • Oleksandr ‘S1mple’ Kostyliev (Natus Vincere, CSGO)
  • Jay ‘Sinatraa’ Won (SF Shock, Overwatch)

Best Esports Team

  • Astralis (CS:GO)
  • G2 Esports (LOL) – WINNER
  • OG (DOTA2)
  • San Francisco Shock (OWL)
  • Team Liquid (CS:GO)

Best Esports Event

  • 2019 Overwatch League Grand Finals
  • EVO 2019
  • Fortnite World Cup
  • IEM Katowice 2019
  • League of Legends World Championship 2019 – WINNER
  • The International 2019

Best Esports Coach

  • Eric ‘adreN’ Hoag (Team Liquid, CS:GO)
  • Nu-ri ‘Cain’ Jang (Team Liquid, LOL)
  • Fabian ‘GrabbZ’ Lohmann (G2 Esports, LOL)
  • Kim ‘Kkoma’ Jeong-gyun (SK Telecom T1, LOL)
  • Titouan ‘Sockshka’ Merloz (OG, DOTA2)
  • Danny ‘Zonic’ Sørensen (Astralis, CSGO) – WINNER

Best Esports Host

  • Eefje “Sjokz” Depoortere – WINNER
  • Alex “Machine” Richardson
  • Paul “Redeye” Chaloner
  • Alex “Goldenboy” Mendez
  • Duan “Candice” Yu-Shuang

Player’s Voice Award

  • Fire Emblem: Three Houses – WINNER

Best Gaming Tweet of the Year

และนอกจากการประกาศผลรางวัลแล้วภายในงานยังมีการเปิดตัวเกมใหม่ๆ อีกมากมายรวมไปถึงเครื่องคอนโซลรุ่นใหม่จากทาง Microsoft อีกด้วยที่ได้ชื่ออย่างเป็นทางการแล้วว่า Xbox Series X

Top Articles

Outriders จะมีการถ่ายทอดโชว์ความคืบหน้าของการพัฒนาตัวเกมทุกๆ เดือน

Outriders เกมยิงไซไฟกึ่ง RPG ผลงานจากทีมงาน People Can Fly ผู้สร้าง Bulletstorm กำลังจะมีการนำเอาตัวเกมมาถ่ายทอดสดให้เราได้เห็นความคืบหน้าของการพัฒนาแล้วในสัปดาห์นี้

รัฐบาลอิตาลีอนุมัติเงินทุน 4 ล้านยูโรให้แก่เหล่านักพัฒนาเกมเพื่อกระตุ้นเศรษฐกิจหลังวิกฤต COVID-19

รัฐบาลของประเทศอิตาลีได้มีการอนุมัติเงินทุนเป็นจำนวน 4 ล้านยูโรหรือราว 140 ล้านบาทแล้วสำหรับเป็นทุนให้กับโครงการ โดยมีเป้าหมายในการเป็นทุนให้กับเหล่านักพัฒนาเกมโดยเฉพาะ เพื่อเป็นกระตุ้นเศรษฐกิจของประเทศหลังจากเกิดวิกฤตการแพร่ระบาดของเชื้อไวรัส COVID-19

Seagate เปิดตัวฮาร์ดไดรฟ์รุ่นลิมิเต็ดสำหรับคอเกม ลายลิขสิทธิ์จาก The Last of Us Part II และ Cyberpunk 2077

Seagate เปิดตัวฮาร์ดไดรฟ์รุ่นพิเศษ 2 รุ่นออกมาอย่างเป็นทางการแล้วเพื่อเป็นการต้อนรับเกมฟอร์มยักษ์ที่จะออกวางจำหน่ายในเร็วๆ นี้ทั้ง The Last of Us Part II และ Cyberpunk 2077

เมื่อสงครามโลกครั้งที่สองยังไม่จบจนทำให้โลกล่มสลายใน Paradise Lost

จะเป็นอย่างไรหากสงครามโลกครั้งที่สองยังไม่จบลง และมันก็ยังมีความลึกลับบางอย่างที่แอบซ่อนตัวอยู่ในบังเกอร์ของกองทัพนาซี เราอาจจะพบกับคำตอบนี้ได้ในผลงานเกมอินดี้ที่ชื่อว่า Paradise Lost

The Last of Us Part II เตรียมโชว์ตัวเกมเต็มๆ ในรายการ State of Play วันที่ 28 พฤษภาคมนี้

หลังจากจัดรายการโชว์ตัวเกม Ghost of Tsushima กันไปแล้วในรายการ State of Play วันที่ 27 พฤษภาคมนี้มันก็ถึงคิวของเกมอย่าง The Last of Us Part II ที่จะได้มาปล่อยของให้เราได้ชมกันบ้างซึ่งจะมีการปล่อยเกมเพลย์ใหม่ที่มีความยาวกว่า 20 นาทีให้เราได้ชมกันอีกด้วย