Control และ Death Stranding เข้าชิงรางวัล DICE 2020 ถึงแปดสาขารวมไปถึงสาขาเกมยอดเยี่ยมแห่งปี

งานประกาศจากทางสถาบัน Academy of Interactive Arts and Sciences

เป็นอีกหนึ่งการประกาศรางวัลใหญ่ประจำปีสำหรับวงการอุตสาหกรรมเกม สำหรับงาน DICE Awards งานประกาศผลรางวัลวิดีโอเกมยอดเยี่ยม จากการร่วมลงคะแนนของทางฝั่งนักพัฒนาเกมและผู้คร่ำหวอดในวงการจากทางสถาบัน Academy of Interactive Arts and Sciences ที่ได้ประกาศรายชื่อเกมที่เข้าชิงสาขาต่างๆ ในปีนี้ออกมาให้เราได้ทราบกันแล้ว

สำหรับงาน DICE Awards ในปีนี้ได้มีการจัดขึ้นเป็นครั้งที่ 23 แล้ว โดยในปีนี้มีวิดีโอเกมที่เข้าชิงในสาขาต่างๆ ถึง 65 เกมด้วยกัน ซึ่งภายในงานนั้นก็ยังคงได้ทาง Jessica Chobot และ Greg Miller มาเป็นผู้ดำเนินรายการหลักของตัวงานเป็นปีที่สี่ติดต่อกันแล้ว ซึ่งงานจะมีการจัดขึ้นอย่างเป็นทางการในวันที่ 13 กุมภาพันธ์ที่จะถึงนี้ที่งาน DICE Summit ในลาสเวกัส, ประเทศอเมริกา

โดยในการประกาศรายชื่อผู้เข้าชิงในปีนี้ เป็นเกม Control และ Death Stranding ที่สามารถเข้าชิงไปได้ถึง 8 สาขารวมไปถึงรางวัลเกมยอดเยี่ยมแห่งปีอีกด้วย โดยมีเกม Disco Elysium และ Call of Duty: Modern Warfare ที่ได้รับการเข้าชิงถึง 6 สาขาเช่นกัน ตามมาด้วย Outer Wilds และ Untitled Goose Game ที่ได้เข้าชิง 4 สาขา และ A Short Hije, Mortal Kombat 11, Resident Evil 2 และ Sayonara Wild Hearts ที่ได้เข้าชิงไป 3 สาขา โดยมีรายชื่อผู้เข้าชิงในสาขาต่างๆ ทั้งหมดดังนี้

Game of the Year

  • Death Stranding (Kojima Productions/Sony Interactive Entertainment)
  • Control (Remedy Entertainment/505 Games)
  • Disco Elysium (ZA/UM)
  • Untitled Goose Game (House House/Panic)
  • Outer Wilds (Mobius Digital/Annapurna Interactive)

Outstanding Achievement in Animation

  • Death Stranding (Kojima Productions/Sony Interactive Entertainment)
  • Days Gone (SIE Bend Studio/Sony Interactive Entertainment)
  • Devil May Cry 5 (Capcom)
  • Luigi’s Mansion 3 (Next Level Games/Nintendo)
  • Call of Duty: Modern Warfare (Infinity Ward/Activision)

Outstanding Achievement in Art Direction

  • Call of Duty: Modern Warfare (Infinity Ward/Activision)
  • Concrete Genie (Pixelopus/Sony Interactive Entertainment)
  • Control (Remedy Entertainment/505 Games)
  • Death Stranding (Kojima Productions/Sony Interactive Entertainment)
  • Resident Evil 2 (Capcom)

Outstanding Achievement in Character

  • Jesse Faden – Control (Remedy Entertainment/505 Games)
  • Cliff Unger – Death Stranding (Kojima Productions/Sony Interactive Entertainment)
  • Greez – Star Wars Jedi: Fallen Order (Respawn Entertainment/Electronic Arts)
  • Sam Porter Bridges – Death Stranding (Kojima Productions/Sony Interactive Entertainment)
  • The Goose – Untitled Goose Game (House House/Panic)

Outstanding Achievement in Original Music Composition

  • Arise: A Simple Story (Piccolo Studio/Techland Publishing)
  • Control (Remedy Entertainment/505 Games)
  • Erica (Flavourworks/Sony Interactive Entertainment)
  • Golem (Highwire Games)
  • Mortal Kombat 11 (NetherRealm Studios/Warner Bros. Interactive Entertainment)

Outstanding Achievement in Audio Design

  • Call of Duty: Modern Warfare (Infinity Ward/Activision)
  • Death Stranding (Kojima Productions/Sony Interactive Entertainment)
  • Mortal Kombat 11 (NetherRealm Studios/Warner Bros. Interactive Entertainment)
  • Resident Evil 2 (Capcom)
  • Sayonara Wild Hearts (Simogo/Annapurna Interactive)

Outstanding Achievement in Story

  • Disco Elysium (ZA/UM)
  • Control (Remedy Entertainment/505 Games)
  • Telling Lies (Sam Barlow/Annapurna Interactive)
  • The Outer Worlds (Obsidian Entertainment/Private Division)
  • Outer Wilds (Mobius Digital/Annapurna Interactive)

Outstanding Technical Achievement

  • Death Stranding (Kojima Productions/Sony Interactive Entertainment)
  • Control (Remedy Entertainment/505 Games)
  • Call of Duty: Modern Warfare (Infinity Ward/Activision)
  • Concrete Genie (Pixelopus/Sony Interactive Entertainment)
  • Metro Exodus (4A Games/Deep Silver)

Action Game of the Year

  • Control (Remedy Entertainment/505 Games)
  • Call of Duty: Modern Warfare (Infinity Ward/Activision)
  • Sekiro: Shadows Die Twice (FromSoftware/Activision)
  • Devil May Cry 5 (Capcom)
  • Gears 5 (The Coalition/Xbox Game Studios)

Adventure Game of the Year

  • Death Stranding (Kojima Productions/Sony Interactive Entertainment)
  • Luigi’s Mansion 3 (Next Level Games/Nintendo)
  • Resident Evil 2 (Capcom)
  • Star Wars Jedi: Fallen Order (Respawn Entertainment/Electronic Arts)
  • The Legend of Zelda: Link’s Awakening (Nintendo)

Family Game of the Year

  • A Short Hike (Adam Robinson-Yu)
  • Dragon Quest Builders 2 (Square Enix)
  • Ring Fit Adventure (Nintendo)
  • Super Mario Maker 2 (Nintendo)
  • Yoshi’s Crafted World (Nitnendo)

Fighting Game of the Year

  • Dead or Alive 6 (Arc System Works)
  • Jump Force (Spike Chunsoft/Bandai Namco Entertainment America)
  • Mortal Kombat 11 (NetherRealm Studios/Warner Bros. Interactive Entertainment)
  • Samurai Shodown (SNK Corporation)

Racing Game of the Year

  • Crash Team Racing Nitro-Fueled (Beenox/Activision)
  • DiRT Rally 2.0 (Codemasters)
  • F1 2019 (Codemasters)
  • Mario Kart Tour (Nintendo)
  • Trials Rising (Redlynx, Ubisoft Kiev/Ubisoft)

Role-Playing Game of the Year

  • Disco Elysium (ZA/UM)
  • Final Fantasy XIV: Shadowbringers (Square Enix)
  • Kingdom Hearts III (Square Enix)
  • Pokemon Sword and Shield (Game Freak/Nintendo, The Pokemon Company)
  • he Outer Worlds (Obsidian Entertainment/Private Division)

Sports Game of the Year

  • FIFA 20 (EA Vancouver/EA Sports)
  • Madden NFL 20 (EA Tiburon/EA Sports)
  • MLB The Show 19 (SIE San Diego Studio/Sony Interactive Entertainment)
  • NBA 2K20 (Visual Concepts/2K)
  • NHL 20 (EA Vancouver/EA Sports)

Strategy/Simulation Game of the Year

  • Anno 1800 (Ubisoft Blue Byte/Ubisoft)
  • Fire Emblem: Three House/Nintendo, Intelligent Systems, Koei Tecmo Games/Nintendo)
  • Oxygen Not Included (Klei Entertainment)
  • Slay the Spire (Mega Crit Games/Humble Bundle)
  • Total War: Three Kingdoms (Creative Assembly/Sega)

Immersive Reality Technical Achievement

  • Asgard’s Wrath (Sanzaru Games/Oculus VR)
  • Blood & Truth (SIE London Studio/Sony Interactive Entertainment)
  • Pistol Whip (Cloudhead Games)
  • Stormland (Insomniac Games/Oculus VR)
  • Westworld Awakening (Survios/HBO)

Immersive Reality Game of the Year

  • Asgard’s Wrath (Sanzaru Games/Oculus VR)
  • Blood & Truth (SIE London Studio/Sony Interactive Entertainment)
  • Pistol Whip (Cloudhead Games)
  • The Curious Tale of the Stolen Pets (Fast Travel Games)
  • Trover Saves the Universe (Squanch Games)

Outstanding Achievement for an Independent Game

  • A Short Hike (Adam Robinson-Yu)
  • Disco Elysium (ZA/UM)
  • Sayonara Wild Hearts (Simogo/Annapurna Interactive)
  • Untitled Goose Game (House House/Panic)
  • What the Golf? (Triband/The Label, Fig)

Portable Game of the Year

  • Call of Duty: Mobile (TiMi Studios/Activision)
  • Grindstone (Capybara Games)
  • Sayonara Wild Hearts (Simogo/Annapurna Interactive)
  • Sky: Children of the Light (Thatgamecompany)
  • What the Golf? (Triband/The Label, Fig)

Online Game of the Year

  • Apex Legends (Respawn Entertainment/Electronic Arts)
  • Call of Duty: Modern Warfare (Infinity Ward/Activision)
  • Destiny 2: Shadowkeep (Bungie)
  • Tetris 99 (Arika/Nintendo)
  • Wargroove (Chucklefish)

Outstanding Achievement in Game Design

  • Baba Is You (Hempuli Oy)
  • Disco Elysium (ZA/UM)
  • Outer Wilds (Mobius Digital/Annapurna Interactive)
  • Sekiro: Shadows Die Twice (FromSoftware/Activision)
  • Slay the Spire (Mega Crit Games/Humble Bundle)

Outstanding Achievement in Game Direction

  • A Short Hike (Adam Robinson-Yu)
  • Control (Remedy Entertainment/505 Games)
  • Disco Elysium (ZA/UM)
  • Outer Wilds (Mobius Digital/Annapurna Interactive)
  • Untitled Goose Game (House House/Panic)

แหล่งข้อมูลอ้างอิง: